Tác dụng của thuốc acetylcystein stada 200mg

Một trong những tác dụng nổi bật nhất của thuốc acetylcystein stada 200mg chính là điều trị các chứng bệnh liên quan đến đường hô hấp, và đặc biệt là chứng viêm phế quản. Và hôm nay, chúng tôi sẽ giúp bạn nghiên cứu rõ hơn về loại thuốc này, thông qua bài viết: Tác dụng của thuốc acetylcystein stada 200mg. 

Xem thêm :

Tác dụng của thuốc acetylcystein stada 200mg
3.8 (76.67%) 6 votes

tac-dung-cua-thuoc-acetylcystein-stada-200-mg

Sơ lược về viêm phế quản

  • Viêm phế quản là tình trạng viêm lớp niêm mạc các ống phế quản, ống mang không khí đến và đi từ phổi. Viêm phế quản có thể là cấp tính hoặc mãn tính.
  • Điều kiện thông thường, viêm phế quản cấp tính thường phát triển từ nhiễm trùng đường hô hấp do lạnh hay vấn đề khác. Viêm phế quản mãn tính, tình trạng nghiêm trọng hơn, là kích thích thường xuyên hoặc viêm niêm mạc của các ống phế quản, thường là do hút thuốc lá.
  • Viêm phế quản cấp tính thường được cải thiện trong vòng vài ngày, mặc dù có thể tiếp tục ho tới cả tuần. Tuy nhiên, nếu lặp đi lặp lại cơn viêm phế quản, có thể có viêm phế quản mãn tính và đòi hỏi chăm sóc y tế.
  • Viêm phế quản mãn tính là một trong những điều kiện đưa đến bệnh phổi tắc nghẽn phổi mãn tính (COPD).

Những triệu chứng thường gặp khi viêm phế quản

  • Ho.
  • Tạo đờm, đờm màu trong hoặc màu trắng hoặc màu xám vàng hoặc màu xanh lục.
  • Khó thở, tồi tệ hơn bởi gắng sức.
  • Thở khò khè.
  • Mệt mỏi.
  • Sốt và ớn lạnh.
  • Tức ngực.

Các triệu chứng của viêm phế quản mãn tính

Nếu có viêm phế quản mãn, viêm lâu dài dẫn đến sẹo ở các ống phế quản, sản xuất chất nhờn quá mức. Theo thời gian, những lớp màng ống phế quản và đường hô hấp dày lên, cuối cùng có thể trở thành sẹo. Sau đây là những dấu hiệu thường thấy, khi mắc phải chứng bệnh viêm phế quản cấp tính: 

Tác dụng của thuốc acetylcystein stada 200mg
3.8 (76.67%) 6 votes
  • Ho tồi tệ hơn vào buổi sáng và trong thời tiết ẩm ướt.
  • Thường xuyên bị nhiễm trùng đường hô hấp (như cảm lạnh hoặc cúm ) với ho tồi tệ hơn.
  • Nếu có viêm phế quản mãn tính, có thể có thời kỳ các dấu hiệu và triệu chứng xấu đi.
  • Vào những thời điểm có thể có viêm phế quản cấp tính chồng lên hoặc do virus hoặc vi khuẩn ngoài viêm phế quản mãn tính.

Thông tin của thuốc acetylcystein stada 200mg

  • Thành phần: Acetylcystein

Hàm lượng: Mỗi viên nang chứa:

  • Acetylcystein                    200 mg
  • Tá dược vừa đủ            1 viên nang

Tác dụng của thuốc acetylcystein stada 200mg

Những trường hợp chỉ định sử dụng thuốc acetylcystein stada 200mg

  • Thuốc acetylcystein stada 200mg được sử dụng trong những trường hợp làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh tiết chất nhầy bất thường, bệnh nhầy nhớt hay trong những bệnh lý có đờm nhầy đặc quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn tính.
  • Thuốc acetylcystein stada 200mg còn được sử dụng như một chất giải độc trong điều trị ngộ độc paracetamol.

Những trường hợp chống chỉ định sử dụng thuốc acetylcystein stada 200mg

  • Chống chỉ định sử dụng với những bệnh nhân quá mẫn với acetylcystein hay bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Bệnh nhân quá mẫn cảm với các thành phần của thuốc.
  • Bệnh nhân mắc bệnh loét dạ dày tá tràng.
  • Phenylceton niệu.
  • Bệnh nhân hen hay có tiền sử co thắt phế quản.

Những trường hợp cần thận trọng khi sử dụng thuốc acetylcystein stada 200mg

  • Đối với trường hợp phụ nữ đang mang thai: Chưa có những nghiên cứu độc lập và có kiểm soát khi sử dụng acetylcystein cho phụ nữ có thai, và thuốc chỉ được sử dụng trong thời gian mang thai khi thật sự cần thiết.
  • Đối với những phụ nữ đang nuôi con bú: Đến hện nay, vẫn chưa có báo cáo về việc acetylcystein có bài tiết vào sữa mẹ hay không, cần thận trọng khi dùng thuốc trên phụ nữ cho con bú.

Những tác dụng không mong muốn khi sử dụng thuốc acetylcystein stada 200mg

  • Những tác dụng không mong muốn khi sử dụng thuốc acetylcystein stada 200mg phản ứng quá mẫn: co thắt phế quản, phù ngoại vi, nổi mẩn và ngứa, hạ huyết áp hay đôi khi tăng huyết áp có thể xảy ra.
  • Những tác dụng không mong muốn khi sử dụng thuốc acetylcystein stada 200mg khác: chứng đỏ bừng, buồn nôn và nôn, sốt, ngất, đổ mồ hôi, đau khớp, nhìn mờ, rối loạn chức năng gan, nhiễm acid, co giật, ngừng hô hấp hoặc ngừng tim.

Liều lượng khi sử dụng thuốc acetylcystein stada 200mg

Cách sử dụng

  • Acetylcystein STADA®  200 mg được dùng bằng đường uống.

Liều lượng sử dụng:

Liều lượng khi sử dụng thuốc acetylcystein stada 200mg trong trường hợp làm tiêu chất nhầy:

  • Đối với bệnh nhân là người lớn: 200 mg (1 viên) x 3 lần/ngày.
  • Đối với bệnh nhân là trẻ em từ 2 đến 6 tuổi: 200 mg (1 viên) x 2 lần/ngày.
  • Đối với bệnh nhân là trẻ em dưới 2 tuổi: 100 mg x 2 lần/ngày.

Liều lượng khi sử dụng thuốc acetylcystein stada 200mg trong trường hợp giải độc quá liều paracetamol:

  • Liều khởi đầu 140 mg/kg, tiếp theo cách 4 giờ uống một lần với liều 70 mg/kg và uống tổng cộng thêm 17 lần.

Hạn sử dụng đối với thuốc acetylcystein stada 200mg

  • 24 tháng kể từ ngày sản xuất.

Trong quá trình sử dụng, kết quả mà bạn đạt được sẽ như ý cũng như không gặp phải những trường hợp gây tổn hại đến cơ thể, nếu bạn nắm được những thông tin cần thiết về loại biệt dược đó. Và đây, cũng chính là lời khuyên mà bài viết: Tác dụng của thuốc acetylcystein stada 200mg mong muốn gửi đến người dùng. Đồng thời, chung tôi mong rằng bạn sẽ tham khảo và thực hiện theo đúng những chỉ dẫn mà các bác sĩ, dược sĩ đưa ra trước đó. 

Xem thêm:

Tác dụng của thuốc acetylcystein stada 200mg
3.8 (76.67%) 6 votes
Tác dụng của thuốc acetylcystein stada 200mg
3.8 (76.67%) 6 votes

*Lưu ý: Các thông tin về thuốc trên tacdungcuathuoc.com chỉ mang tính chất tham khảo. Khi dùng thuốc cần tuyệt đối tuân theo theo hướng dẫn của Bác sĩ. Chúng tôi không chịu trách nhiệm về bất cứ hậu quả nào xảy ra do tự ý dùng thuốc dựa theo các thông tin trên tacdungcuathuoc.com

Trước:
Sau:

Check Also

thuoc-tiem-trang-da-glutax

Thuốc tiêm trắng da Glutax có tác dụng gì?

Hiện nay, cùng với sự phát triển của xã hội thì nhu cầu làm đẹp …

Leave a Reply

Bạn đang xem Tác dụng của thuốc acetylcystein stada 200mg